สถาบันวิจัยยาง กรมวิชาการเกษตร
สิงหาคม 31, 2014, 11:41:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านสามารถสอบถาม และติดตามสถานการณ์ยางพารา ผ่านเว็บบอร์ดแห่งนี้ได้

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนเจ้าหน้าที่สถาบันวิจัย  (อ่าน 5604 ครั้ง)
Amon
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 06:12:44 PM »

ผมเป็นคนหนึ่งในหลายๆ ท่านที่ปลูกยางและเข้ามาศึกษาข้อมูลใหม่ในบอร์ดนี้ประจำ แต่สิ่งที่เห็นคือไม่มีเจ้าหน้าที่ที่ดูแลบอร์ดตอบกระทู้ หรื่อตอบบ้างแต่สั้นและยังคงความไม่ชัดเจนที่จะสามารถเอาไปปฎิษัติได้
  ใคร่ขอความกรุณาพิจารณาจุดประสงค์ในการเปิดเว็บด้วยครับ หากมิสามารถตอบสนองเจตจำนงค์การเปิดเว็บได้ ควรพิจารณาเปลียนจากการถามตอบ เป็นอั๊บเดทข้อมูลข่าวสารให้มากกว่าปัจุบันจะดีกว่าหรือเปล่าครับ เช่น การดูแลรักษาแปลงยางในแต่ละฤดูว่าควรดูแลอะไร ใส่ปุ๋ยเมื่อไหร่ ระวังอะไรบ้าง โดยเฉพาะเขตปลูกยางใหม่ ซึ่งอาจเป็นข้อมูลพื้นๆ แต่อาจมีความหมายกับหลายๆ ท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2010, 11:29:05 AM โดย s4010171 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
MAENMEUN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:50:32 PM »

ทำตามที่ท่านเสนอแนะแล้วครับ...  ท่านกลับเข้าไปดูอีกครั้งจะพบการเปลี่ยนแปลงเกือบทุกเมนู ข้อมูลใหม่เกือบทุกเมนู ไม่ว่าจะเป็นยุทธศาสตร์ยางฉบับล่าสุด ซึ่งเพ่งจะผ่าน ครม. เมือ ๔ พฤษภาคม ๕๓ ก็ยังจัดทำให้ท่านแล้ว  เมือได้อ่านก็ขอให้เสนอแนะ วิจารณ์อย่างสร้างสรรด้วย เพื่อจะได้มีส่วนร่วมกันทุกภาคส่วน  อนึ่งสถาบันวิจัยยางได้จัดทำวารสารยางพารา ฉบับสื่ออีเลคโทนิคไว้ในหน้าหลักของเวบนี้ด้วย ท่านมีโอกาสได้อ่านก่อนการจัดทำในสื่อสิ่งพิมพ์ซึ่งมีหน้าตาและเนื้อหาเหมือนกันทุกประการ  สามารถพิมพ์ได้ทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะพิมพ์ทั้งเล่ม พิมพ์เฉพาะเรื่อง หรือเฉพาะหน้าที่สนใจ สถาบันวิจัยยางจะอัปเดทข้อมูลในวารสารทุกเดือน เดือนละครั้งจนกว่าเนื้อหาจะครบตามที่ระบุไว้ในสารบัญประจำฉบับ  ติดตามอ่านนะครับ..และอย่าลืมกดไปที่ชื่อวารสารพบกับผู้จัดทำ แต่ถ้ากดไปที่รูปคนกรีดยางก็จะพบกับพันธกิจ วิสัยทัศน์ และค่านิยมของพวกเราชาวยาง  อยากจะให้พวกเราทำอะไรส่งข่าวมานะครับ..ที่สนทนาภาษายางแห่งนี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tanasak
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 06:28:03 AM »

อยากทราบโรงงานที่รับซื้อด้วยครับ ที่อุบลฯ หรือ ใกล้เคียงครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ปิยภรณ์
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 08:51:06 AM »

ขอให้ปรับปรุงหน้าหลักของเวบไซต์ เนื่องจากด้านขวามือมีเรื่องวารสารยางกินพื้นที่ประมาณ 1 ใน 3 ทำให้ไม่สะดวกเวลาจะอ่านข่าวสาร
ด้านซ้ายมือ ต้องคอยเลื่อนscroll bar ตลอดเวลา ขอให้เจ้าหน้าช่วยปิดหน้าวารสารดังกล่าวตั้งเป็นเมนูหนึ่ง เพื่อให้หน้าหลักอ่านง่าย
สบายตา และอีกประการปรับปรุงเมนูต่างๆ ให้ใช้งานสะดวกที่สุด

ขอบคุณค่ะ
kaew
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 05:59:39 PM »

คุณtanasak เราคุยกันเรื่องเวป ถามให้ตรงหัวข้อครับ...ขออนุญาตพาดพิง 
ส่วนคุณปิยภรณ์ให้ความเห็นไว้ดี  ผมก็ว่าน่าจะปรับ..คนอื่นละครับมีความเห็นว่าไง..ยกมือหน่อย?ฮืมฮืม ครบ 10 ความเห็นเมื่อใด..เวปมาสเตอร์พิจารณาด้วย....ขอร้อง
tanasak
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:33:56 AM »

ขอโทษด้วยครับเนื่องจากเพิ่มเริ่มเข้า web นี้ แล้วกำลังต้องการข้อมูลเรื่องโรงงาน
โดยดูกระทู้ เรื่องโรงงานอยู่  แต่พอ post บ้างไม่แน่ใจว่ามาออกที่นี้ได้อย่างไรครับ
 คราวหลังจะระวังมากขึ้นครับ
MAENMEUN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 10:58:55 PM »

เห็นหน้าเวปแล้วดีขึ้นมาก ใครอยากให้ปรับปรุงตรงไหนอีกไหมเอ่ย  เห็นบางกระทู้อยากทราบราคายางที่ตลาดกลางหนองคาย..หวังว่าหลายคนอยากดูด้วย....เชียร์.....เชียร์.............เวปมาสเตอร์.....ออกแรงอีกหน่อย...ขอบคุณล่วงหน้า
ลืมไปว่าต้องใช้ชื่อประจำ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 06:37:59 PM »

ผมเห็นด้วยกับคุณ Amom ครับ  ผมว่าเจ้าหน้าที่น่าจะให้ข้อมูลมากกว่านี้ เพื่อเป็นการบริการประชาชนที่ดีขึ้นและเป็นการเพิ่มคุณภาพให้กับสถาบันวิจัยยางเอง ผมเป็นคนกรีดยางแต่ข้อมูลเกี่ยวกับยางผมยังน้อยอยากให้ท่านช่วยพยายามให้ความรู้อีกสักนิด
      ขอบ่น เรื่องงานมหากรรมชาวสวนยาง (ชื่องานถ้าจำไม่ผิด) ที่ Co-op สุราษฎร์ธานี จัดได้แย่มากๆ คงไม่ต้องบรรยาย แล้วก็จะมาจัดที่ อ.เคียนซา สุดท้ายงานก็ยกเลิกไปผมก็ไม่ทราบสาเหตุ กลายเป็นงานมหกรรมสินค้า  ลังเล ผมพูดให้ฟังเฉยๆ  เจ้าหน้าที่ไม่ต้องตอบนะ ผมกลัวถูกดัง แต่ผมก็ชอบเว็ปนี้มาก เปิดประจำครับ ชอบดูราคายางพารา
Picheat
ผู้ดูแลระบบ
สมาชิกทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:01:27 PM »

เรื่องตอบปัญหาน้อยเกินไปนี่ มองรวมๆ ก็มีอยู่หลายๆ ปัจจัยครับ

เจ้าหน้าที่ นักวิชาการแต่ละด้าน งานวิจัย งานเร่งด่วน ก็ปนๆ กันมาแบบไม่ค่อยได้รู้ตัวล่วงหน้า

แต่ผมยอมรับว่า บางครั้ง บางคน ก็สนใจตอบน้อยไปหน่อย

ฝ่ายผู้ถามเอง หลายครั้ง ถามเอาสะดวก ไม่ยอมค้นหา หรือศึกษาเองเลย

นักศึกษาถามเพื่อทำรายงานนี่ อย่างนี่ไม่น่าเรียกว่านักศึกษา

อย่างน้อย ท่านต้องการศึกษาเรื่องอะไร ขอให้ดูที่ ข้อมูลวิชาการยางพาราก่อนเป็นอันดับแรก

ถัดไปดูที่ฐานข้อมูลยางพารา ใส่ค้นหาเข้าไป จะออกผลมาให้ท่านเลือกอ่านได้พอสมควรอยู่

ตอนนี้เรามี มากกว่า 1,100 รายการ ของงานวิจัย และบทความอื่นๆ ที่เกี่ยวกับยาง

และจะใส่เพิ่มไปเรื่อยๆ ครับ โดยพยายามเอาข้อมูลในอดีตทุกด้านมาใส่ไว้ด้วย อาจจะย้อนกลับไปได้สัก 25-30 ปี

โดยเฉพาะวารสารยางพารา ที่มีบทความทางวิชาการนั้น จะใส่ย้อนกลับตั้งแต่ฉบับแรกเลยครับ

เรื่องทุกเรื่องที่ท่านค้นหา ท่านสามารถโหลดเรื่องเต็มอ่านได้ด้วย

ถ้าท่านสนใจค้นหาจริง คงต้องใช้เวลาพอสมควรจึงจะอ่านจบ

เมื่อท่านอ่านแล้ว มีประเด็นอะไรส่งสัย ต้องการหารือเพิ่มเติม หรือให้ความเห็นมานั้น ก็จะเกิดประโยชน์ เกิดการเรียนรู้ด้วยกันทั้ง สองฝ่าย

หลายประเด็น ก็เป็นประเด็นที่สถาบันวิจัยยางเอง ยังไม่มีความรู้ หรือกำลังวิจัยอยู่

หลายคนส่งเมลล์ถามผมโดยตรง แต่ผมเองมักจะตอบในส่วนกลางนี้มากกว่า เพราะจะได้อ่าน หรือวิจารณ์กันหลายคน

เช่นคำถามที่คล้ายๆ กัน 2 คำถาม เพิ่งส่งมาถึงผมวันนี้คือ

1. ต้องการข้อมูลเกี่ยวกับการปลูกยางพาราตั้งแต่เริ่มต้นปลูก การหาต้นพันธ์ จำนวนเงินที่ต้องใช้ในการลงทุนปลูกในครั้งแรก
2. มีที่ดิน 40ไร ที่จังหวัด......  ตอนนี้ไม่ได้ทำอะไร ต้องการอยากจะปลูกยางพารา  ไม่มีความรู้  ไม่มีเงินลงทุน
ต้องทำอย่างไร  ช่วยแนะนำหน่อย

จะเห็นได้ว่า
ถ้าจะตอบทั้ง 2 คำถามนี้ ให้สมบูรณ์ ถูกต้อง นี่ ต้องใช้เวลาสักเพียงใด

อย่างไรก็ตามครับ เพื่อให้ง่ายขึ้น และสนองตอบต่อผู้ถามให้มากที่สุด
เราอาจจะต้องจัด คำถาม คำตอบ ที่พบบ่อยๆ ขึ้นมา ให้ท่านได้อ่านกัน

อย่างไรก็ตาม ณ บัดนี้ ขอแนะนำ 2 แหล่งข้อมูลก่อน คือ ข้อมูลวิชาการยางพารา และระบบฐานข้อมูลยางพารา

เพราะอย่างไรก็ตาม คำตอบของทุกคำถาม ส่วนใหญ่จะมากจาก 2 แหล่งข้อมูลที่ว่านี้แหละครับ

อีกประเด็นหนึ่งที่ผมคิดว่า น่าสนใจ คือ จัดทำเป็นปฏิทิน ว่า แต่ละเดือน ชาวสวนยาง ต้องดูแล ปฏิบัติ เตรียมการ หรือระมัดระวังอะไรบ้าง

ดังนั้น โปรดอย่าคิดว่า แค่ถามแล้วจะได้คำตอบหมด เพราะหลายเรื่องยังไม่ไมีใครรู้คำตอบ หรือยังไม่รู้แน่ชัด

อย่าคิดว่าเรียนวันเดียวรู้ได้หมด

นักวิชาการบรรจุใหม่ของสถาบันวิจัยยางเอง เราต้องให้เขาเข้าหลักสูตรวิชาการยาง 1 เดือนเต็ม

ก็เรียกว่าเพื่อให้รู้กว้างๆ ทั่วๆ

เรื่องเฉพาะเจาะจง คงมีเฉพาะบางคนที่ตอบ หรือให้ความเห็นได้

อย่างไรก็ตามครับ โดยรวมแล้ว จะพยายามตอบสนองต่อทุกท่านให้มากที่สุด
จะพัฒนาข้อมูลหรือแวปให้สมบูรณ์ ใช้ประโยชน์ให้มากที่สุดครับ
เพราะงานวิจัย ความรู้ที่เราศึกษากันมา ก็เพื่อให้ทุกท่านได้ใช้ประโยชน์ครับ

ลืมไปว่าต้องใช้ชื่อประจำ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 12:38:30 PM »

ฟังแล้วชื่นใจ ถ้ามีการสนทนาจะทำให้คนสนใจเพิ่มขึ้น(ผมคิดไปเอง)ถ้าถามไปแล้วไม่มีคนตอบหรือช่วยประสานงานมันจะทำให้เว็ปไม่น่าสนใจ อยากให้เจ้าหน้าที่เป็นตัวกลางช่วยประสานงานหาข้อมูล เพื่อจะได้เกิดการรวมตัวกันของผู้ที่สนใจเรื่องยางพาราในเว็ปนี้มากขึ้น                 
                                       ยังไงผมขอเป็นกำลังให้สถาบันวิจัยยาง ยิงฟันยิ้ม
Picheat
ผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 09:29:20 PM »

รบกวนเว็บมาสเตอร์ ช่วยย้ายข้อความของคุณ boonsri เป็นกระทู้ใหม่ เพราะหัวข้อแตกต่างจากอหัวข้อนี้

ขอให้ความเห็นไปพลางๆ ว่า

ราคายางถุงปีหน้าไม่มีใครรู้ได้

รู้แต่ปีนี้หาซื้อเมล็ดยางเพื่อเพาะขายกันมาก แต่ปีนี้เมล็ะยางค่อนข้างน้อย เลยทำให้เมล็ดยางราคาสูง

ช่วงนี้ยังเพาะเมล็ดยางลงถุงทัน หาเมล็ดให้ได้ก็แล้วกัน

อย่างไหนใช้งบน้อยกว่า ตอบได้ว่าการผลิตต้นยางชำถุงโดยเพาะเมล็ดยางลงถุงนั้น จะทำให้มีรากมากกว่า

ส่งผลดีตอนนำไปปลูก ทำให้ตั้งตัวเร็ว และถ้ากระทบแล้งก็จะอึด ทนทานกว่า

รวมทั้งมีแนวโน้มว่าโตเร็วกว่าด้วย แต่มากน้อยแค่ไหน ผมยังไม่มีข้อมูลยืนยัน

อย่างไรก็ตาม ราคาสูงกว่าแน่ๆ เพราะอย่างน้อยต้องดูแล รดน้ำในถุง อย่างน้อย8-10 เดือนก่อนลงปลูก

แทนที่จะแค่ 2-3 เดือน

ถ้าเพาะตอนนี้ ทันปลูกปีหน้าแน่ๆ
MAENMEUN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:42:59 PM »

คุณลืมไปว่าต้องใช้ชื่อประจำ ขอบ่น เรื่องงานมหากรรมชาวสวนยาง (ชื่องานถ้าจำไม่ผิด) ที่ Co-op สุราษฎร์ธานี จัดได้แย่มากๆ คงไม่ต้องบรรยาย แล้วก็จะมาจัดที่ อ.เคียนซา สุดท้ายงานก็ยกเลิกไปผมก็ไม่ทราบสาเหตุ กลายเป็นงานมหกรรมสินค้า 
ผมขอเรียนว่า ไม่ใช่ของสถาบันวิจัยยาง กรมวิชาการเกษตร ครับ........
อย่างไรก็ตาม...ผมดีใจที่สมาชิกร่มแสดงความเห็นในวงสนทนาครับ.....ขอบคุณตรับ
Amon
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:47:22 AM »

ขอโทษที่มาช้าไปหน่อยครับ

เห็นการปรับปรุงแล้ว  ดีมากครับ..ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้คนทำงานครับ..สู้..สู้  ต่อไปครับ ยิ้มกว้างๆ
somkho
**

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 02:57:58 PM »

เห็นด้วยกับ Picheat เพราะ ผมได้ข้อมูลมากมายในการพัฒนาสวนยาง จากฐานข้อมูลยาง
มีงานวิจัยมากมายทั้งการกรีดยาง แบบต่าง ๆ การใส่ปุ๋ย ในพื่นที่ปลูกยางใหม่ที่ต้องปรับปรุง
การสังเคราะห์ ยางในท่อน้ำยาง  การกรีดยางร่วมกับการใช้สารเคมีเร่งน้ำยาง
การพัฒนาเทคโนโลยีเพื่อลดระยะเวลาก่อนเปิดกรีดยางพารา
การวิจัยการจัดการดินปุ๋ยและน้ำ   ศึกษาวิธีและเวลาการใส่ปุ๋ยข้อมูลพวกรวมถึงการศึกษาทดลองสังเกตุทำให้ผมพอมี
หลักการทำงานสวนตัวที่มีหลักวิชาการรองรับ ผมว่าถ้าทุกคนค้นคว่าอีกนิดมันก็ไม่หน้าจะยาก
อะไรที่ไม่ชัดเจนเราก็ค้นขอมูลในที่ต่าง ๆ แล้วสรุปหาคำตอบ
อาจจะผิดหรือถูกก็ต้องทดลองสังเกตุแล้วค่อยทำความเข้าใจปรับปรุง
ปรับใช้ ไป มันจะทำให้รู้อย่างเข้าใจลึกซึ้งมากกว่าการรอคำตอบแบบสำเร็จรูปนะผมว่า
หน้า: [1]
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์